Hanyoyi 11 don cire solder ya kamata ku sani!

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Agusta 20, 2022
Ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasihu ga masu karatu na, ku. Ban yarda da tallafin da aka biya ba, ra'ayina nawa ne, amma idan kun sami shawarwarin da suka taimaka kuma kuka ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar ɗaya daga cikin hanyoyin haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba. Ya koyi

Akwai lokutan da kuke son tsaftace allon kewayawa sosai. A wannan yanayin, kuna iya buƙatar cire tsohon solder.

Amma don cire solder, kuna buƙatar kayan aikin lalata don yin aiki da ƙarfe mai siyar. Menene waɗannan kayan aikin ko da yake?

Yanzu, idan ba ku san nau'ikan kayan aikin lalata ba, to kun zo wurin da ya dace! Idan kun bi wannan labarin, zaku koyi dabaru da kayan aikin daban-daban waɗanda zaku iya amfani da su don lalata.

Sa'an nan za ku iya yanke shawara kan hanya ko kayan aiki da za ku yi amfani da su. Kuma da zarar kun gama yanke shawara, zaku iya fara cire solder daga sassa daban-daban da allunan.

Koyaya, kafin koyo game da nau'ikan lalata, dole ne ku san ainihin abin da ake nufi da lalata. Don haka bari mu fara!

Hanyoyi-don-cire-Solder-Ka-kamata-sani-fi

Menene lalata?

Rushewa ita ce hanyar cire solder da abubuwan da aka ɗora a kan allo. Ana amfani da wannan tsari ne musamman don cire haɗin gwiwa.

Ana buƙatar aikace-aikacen zafi a nan.

Me-ke-Rushewa

Menene kayan aikin da ake buƙata don lalata?

Waɗannan su ne kayan aikin da za ku buƙaci don kawar da wannan siyar mara amfani:

Menene-Kayan-Kayan-Ake Bukatar-don-Rushewa
  • Rufe famfo
  • Kwan fitila mai lalata
  • Zafafan tweezers
  • Rubutun lanƙwasa ko wick
  • Cire magudanar ruwa
  • Cire gami
  • Bindigan zafi ko bindigar iska mai zafi
  • Tashoshi na sake yin aiki ko tashar siyarwa
  • Vacuum da famfo matsa lamba
  • Daban-daban picks da tweezers

Hanyoyin cire solder

Hanyoyi-Don Cire-Solder

1. Hanyar tarwatsewa

A cikin wannan hanyar, lokacin da kuke dumama mai siyarwar, lanƙwan jan ƙarfe yana jiƙa shi. Dole ne ka tuna cewa ingancin solder braid ko da yaushe yana da gudãna daga ƙarƙashinsu a ciki. Hakanan, tsaftace baƙin ƙarfe kafin wadannan matakai.

Ga matakan:

Hanya-Hanyar Rushewa

Zabi girman girman sutura

Da farko, dole ne ku zaɓi girman girman ƙwanƙwasa mai lalata da hikima. Yi amfani da igiya mai faɗi ɗaya ko ɗan faɗi fiye da haɗin gwal ɗin da za ku cire.

Yi amfani da ƙarfe mai siyarwa

Don amfani da ƙwanƙwasa, yi rami a cikin haɗin gwiwar solder ɗin da kuke son cirewa kuma ku kwanta a kai. Sa'an nan kuma ka riƙe baƙin ƙarfe sama da shi domin wick ɗin solder zai iya ɗaukar zafi kuma ya canza shi zuwa haɗin gwiwa.

Koyaushe zaɓi ƙwaƙƙwaran solder mai inganci

Yanzu, a cikin wannan tsari, samun ingantacciyar solder ɗinka yana da mahimmanci. Ko kuma, ba zai iya jiƙa zafi ba.

Koyaya, idan kuna da mai siyar mai ƙarancin ƙarfi, kada ku karaya. Kuna iya gyara shi ta ƙara wasu juzu'i.

Dole ne kawai ku ƙara shi zuwa ɓangaren suturar da za ku yi amfani da su. Kuma dole ne ku yi shi kafin ku sanya shi a kan haɗin gwiwa.

Bugu da ƙari, idan kun ji kamar haɗin gwiwa ba shi da isasshen solder, za ku iya ƙara sabon solder zuwa haɗin gwiwa tukuna.

Za ku lura da canjin launi

Lokacin da haɗin gwal ɗin ya narke, za ku lura da narkakkar ƙarfen yana jiƙa a cikin lanƙwan da juya shi zuwa launin gwangwani.

Fitar da ƙarin ƙwanƙwasa kuma matsa zuwa sashe na gaba kuma ci gaba da aiwatarwa har sai haɗin gwiwa ya mamaye gaba ɗaya kuma an cire shi.

Cire iron ɗin da ake siyar da shi tare da lanƙwasa

Da zarar an cire narkakkar solder, ɗaga baƙin ƙarfe da lanƙwasa tare a motsi ɗaya. Lokacin da kuka cire baƙin ƙarfe kafin ɗaɗɗoya, suturar da ke cike da siyarwar na iya yin sanyi da sauri kuma ta dawo da aikin.

2. Hanyar famfo na lalata

Ana amfani da famfo mai lalata (wanda kuma aka sani da solder sucker ko solder vacuum) don shafe ƙananan adadin narkakken solder lokacin da kuka narke haɗin gwiwa.

Nau'in hannu shine mafi amintaccen sigar wannan kayan aiki. Yana da ingantaccen ƙarfin tsotsa kuma yana iya cire narke solder da sauri.

Wannan ita ce mafi shaharar hanya tsakanin hanyoyin da za a cire solder ba tare da ironing iron ba.

Hanyar Famfo-Hanyar Rushewa

Saita bazara

Da farko, dole ne ka saita spring na solder famfo.

Yi zafi da baƙin ƙarfe zuwa wani zazzabi

Gasa iron ɗin kamar mintuna 3.

Yi lallausan tuntuɓar mai siyar da baƙin ƙarfe da haɗin haɗin siyar da kuke son cirewa. Yi amfani da tip na ƙarfe.

Ci gaba da dumama solder har sai ya narke.

Yi amfani da tsotsan solder

Yanzu taɓa titin mai siyar da tsotsa zuwa ga narkakken solder da kushin solder. Yi ƙoƙarin kada ku yi amfani da kowane matsi.

Danna maɓallin saki

Bayan ka danna maɓallin saki, fistan zai yi harbi da sauri. Wannan zai haifar da tsotsa mai sauri wanda zai ja mai narkewa cikin famfo.

A kwantar da narkakken solder

Ba wa mai narkakken ɗan lokaci don ya huce sannan a kwashe na'urar tsotsa cikin shara.

3. Hanyar ƙarfe na lalata

Wannan hanya tana kama da hanyoyin da ke sama.

Yana buƙatar ƙarfe mai lalata yanki guda ɗaya. Ƙarfe yana zuwa tare da ginannen ɓangaren tsotsa wanda ke kawar da narkakken solder.

Aiwatar da titin ƙarfen da aka riga aka yi zafi zuwa haɗin haɗin siyar da kuke son cirewa. Da zaran solder ɗin ya yi ruwa, famfon mai mai gudu zai ɗauke narkakken solder.

Hanyar Qarfe-Hanyar Rushewa

4. Hanyar lalata bindigar zafi

Da farko, cire PCB daga casings.

Yanzu, dole ne ku dumama wurin da bindigar zafi. A nan, dole ne ku sanya abu a kan wani abu marar ƙonewa; yankin da ke kusa da shi kuma dole ne ya zama mara ƙonewa.

Lokacin da kuke dumama, za ku lura da solder yana haskakawa; ma'ana yana narke. Sa'an nan, za ka iya cire solder ta amfani da tweezers ko makamantansu kayayyakin aiki.

Kuna iya yanzu sanya shi a wuri mai aminci don kwantar da hankali.

Hanya-Gun-Rushe-Hanyar

5. Hanyar sake aikin tashar iska mai zafi

Tashar sake aikin iska mai zafi shine kyakkyawan kayan aiki don ƙananan ayyuka waɗanda kuke buƙatar yin sauri. Kayan aiki ne mai fa'ida don cire sassan siyar daga tsoffin allunan kewayawa.

Hanya mai zafi-Sake-Aiki-Tasha-Rushe-Hanyar

Yi amfani da matakai masu zuwa:

Zaɓi bututun ƙarfe

Ƙananan ƙananan suna da kyau don yin aiki a kan ƙananan sassa, yayin da mafi girma suna da kyau ga wurare masu mahimmanci na jirgi.

Canja na'urar

Da zarar kun kunna na'urar, za ta fara dumama. Koyaushe dumama tashar iska mai zafi kafin amfani da shi.

Nufin bututun ƙarfe; za ku iya lura da ƴan ƙullun fararen hayaƙi suna fitowa daga gare ta. To, waɗannan al'ada ne, don haka ba lallai ne ku damu da shi ba!

Daidaita iska da zafin jiki

Akwai ƙwanƙwasa 2 daban-daban ga kowane. Saita iska da zafin jiki sama da wurin narkewar mai siyar.

Aiwatar da juzu'i

Aiwatar da juzu'i zuwa haɗin gwiwar saida da kake son cirewa.

Nufin bututun ƙarfe

Yanzu da kun shirya, lokaci ya yi da za ku nufa bututun ƙarfe a ɓangaren da za ku yi aiki a kai. Ci gaba da matsar bututun ƙarfe baya da baya har sai mai siyar ya fara narkewa.

Yanzu a hankali cire ɓangaren da kuke buƙatar sake yin aiki tare da tweezers. Yi hankali da iska mai zafi.

Bari na'urar ta yi sanyi

Kashe na'urar don bari ta yi sanyi. A wanke allon idan akwai sauran magudanar ruwa mai narkewa. Idan aka bar shi, wannan na iya haifar da lalata.

6. Hanyar lalata iska ta matsa

Don wannan hanyar, kuna buƙatar ƙarfe kawai da matsewar iska. Dole ne ku sa gilashin aminci. Wannan dabarar tana da ɗan ɓarna, amma madaidaiciya.

Da farko, dole ne ku dumama iron ɗin. A hankali ku taɓa haɗin haɗin siyar da kuke son cirewa.

Sa'an nan kuma zazzage haɗin gwiwar solder kuma yi amfani da matsewar iska don busa abin saida. Kuma an yi tsari!

Hannun-Tsarin Rushewar iska

7. Desoldering da tweezers

Mutane da yawa suna amfani da tweezers masu lalata don narke solder a daidai wurin da ya dace. Tweezers suna zuwa cikin nau'i biyu: ko dai ana sarrafa su tashar sayar da kayayyaki ko tsayawa kyauta.

Mafi mahimmanci, ana amfani da tukwici 2 na kayan aiki a cikin lalata; ya kamata ka yi amfani da tukwici zuwa 2 tashoshi na bangaren.

To menene hanyar lalata? Mu wuce ta wannan!

Rushe-da-Tweezers

Kunna tweezers

Da farko, kuna buƙatar kunna tweezers kuma saita zafin jiki. Kuna iya duba jagorar don cikakkun bayanai umarnin.

Don ƙirƙirar kyakkyawar hulɗa tsakanin tweezers da bangaren, za ka iya amfani da flux ko karin solder.

Narke mai sayar da shi

Don wannan, sanya tip na tweezers a kan yankin kuma jira har sai mai siyar ya narke.

Ɗauki ɓangaren ta amfani da tweezers

Yanzu da mai siyar ya narke, ƙwace sashin ta hanyar matsi da tweezers a hankali. Ɗaga sashin kuma matsar da shi zuwa sabon wuri don sakin tweezers.

Kuna iya amfani da wannan kayan aikin don abubuwan haɗin gwiwa tare da tashoshi 2, kamar resistors, diodes, ko capacitors. Mafi mahimmancin amfani da tweezers shine ba sa zafi wasu sassa (kewaye).

8. Rushewa tare da farantin zafi

Mutane gabaɗaya suna amfani da wutar lantarki farantin zafi don dumama allo zuwa zafin jiki na siyarwa, da kuma cire gadojin solder daga allon allo.

Kuna buƙatar guntun ƙarfe mai lebur, ƙarfe, da wick mai siyarwa. Karfe shine sanya allon ku akan farantin zafi.

Bari mu ga tsarin.

Rushe-Da-A-Zafi-Plate

Ƙara solder manna a kan allo

Kuna buƙatar ƙara manna solder a allon ku. Kuna iya amfani da sirinji don shafa solder kai tsaye zuwa ga faɗuwar da ake so. Yana da arha kuma!

Tabbatar sanya manna solder tsakanin kowane saitin fil. Ba lallai ne ku damu da sanya shi da yawa ba saboda zaku iya cire ƙarin daga baya cikin sauƙi.

Sanya guntu zuwa manna mai siyarwa

Yanzu kana buƙatar sanya guntu zuwa manna mai siyar kuma duba idan an sanya shi daidai.

Yi amfani da guntun karfe

Yi amfani da guntun ƙarfe don sanya allo a kai. Sa'an nan kuma sanya shi a kan farantin zafi kuma kunna na'urar.

Ƙayyade madaidaicin zafin jiki don aiwatarwa

Ba ka so allonka ya yi zafi sosai har ya fara lalata kwakwalwan kwamfuta da epoxy da ke ɗaure allon kewayawa. Dole ne ku sanya shi dumi sosai don sa solder ya gudana.

A wannan yanayin, dole ne ku sami ra'ayi game da ƙarfin farantin ku tukuna. Sa'an nan kuma, sanya bugun kiran zuwa yanayin da ya dace kuma jira.

Bayan wani lokaci, mai siyarwar zai fara narkewa. Za ku ga mai siyar yana juyawa gaba ɗaya yana sheki.

Za ku lura da wasu gadoji masu siyarwa

Cikakken narkakken solder ya bar gadoji mai siyarwa. Da zarar mai siyar ya gama motsi, kashe na'urar, cire guntun ƙarfe tare da allon a kashe, kuma bar shi ya huce.

Yi amfani da ƙwanƙwasa da baƙin ƙarfe

Yanzu za ku iya amfani da ƙwanƙwasa da baƙin ƙarfe don cire gadojin solder. Kuna iya bin tsarin lalata braids da aka ambata a baya.

9. Hanyar kwan fitila

Don wannan tsari, kuna buƙatar kwan fitila mai lalata da ƙarfe mai siyarwa. Kwan fitila mai rushewa yana amfani da aikin motsa jiki don cire mai siyar da sauri da sauƙi.

Hanyar Rushewar-Bulb-Hanyar

Yaya ake amfani da kwan fitila mai lalata?

Zafafa iron ɗin kuma amfani da shi don narkar da solder ɗin da kuke son cirewa.

Matsa kwan fitila da hannu ɗaya kuma a taɓa solder ɗin da ya narke tare da titin kwan fitila. Saki shi don a tsotse mai siyar a cikin kwan fitila.

Jira har sai mai siyar ya huce. Sa'an nan, za ka iya cire tip da kuma saki abinda ke ciki na kwan fitila.

Ko da yake wannan kayan aiki ba shi da ikon tsotsa sosai, ba za ku yi haɗari da lahani daga gare ta ba. Kuna iya amfani da wannan hanyar idan kuna son cire takamaiman adadin solder.

10. Rushewa tare da drills

Kuna iya amfani da ƙaramin rawar hannu a cikin wannan tsari. Hakanan, zaku iya amfani da vise ɗin fil tare da ɗan ƙaramin rawar soja. Sayi drills dangane da girman ramin da kuke buƙatar cirewa.

Mutane da yawa sun fi son yin amfani da rawar jiki bayan amfani da kwan fitila mai lalata. Bayan ka tsotse solder da kwan fitila, za ka iya tono sauran solder idan akwai.

Ya kamata ku yi amfani da cobalt, carbon, ko ƙarfe mai sauri rawar jiki, amma kar a yi amfani da carbide. Kuma ku mai da hankali yayin aiki tare da babban rawar soja.

11. Yin lalata da Chip Quik

Chip Quik cire gami yana rage zafin solder ta hanyar haɗa shi da mai siyar da ke akwai. Wannan yana taimakawa wajen hanzarta aikin rushewar kuma yana kiyaye mai siyar ta narke na dogon lokaci.

Idan kuna da niyyar cire mahimman abubuwan hawa sama kamar ICs, zaku iya amfani da Chip Quik. Kuna iya cire abubuwan SMD tare da baƙin ƙarfe mai siyarwa maimakon amfani da tashar sake aikin iska mai zafi.

Rushe-Tare da-Chip-Sauri

Cire solder kamar pro tare da shawarwari na

Da zarar kun saba da hanyar lalata, zai zama aiki mai daɗi don yin!

Koyaya, akwai wasu hanyoyin da yawa don cire solder. Misali, idan kana so ka cire solder daga allunan da’ira, za ka iya bin hanyar da ake amfani da ita wajen tarwatsawa, wato nika da gogewa.

Niƙa fitar da solder wata dabara ce, ko da yake tana buƙatar manyan matakan ƙwarewa da fasaha.

Idan kuna son cire solder daga faranti na jan karfe, kuna iya yin tsiri sinadarai. Bugu da ƙari, wani lokaci, ƙila za ku buƙaci ƙarar fashewar PCB ɗinku yayin cire solder daga babban yanki.

Babu shakka, dole ne ku yanke shawara kan hanyoyin a hankali; fahimtar hanyoyin da ke sama zai taimaka sosai, kamar yadda za ku san wace dabara ce ta fi dacewa da aikinku.

Hanyoyin da aka ambata a cikin wannan labarin suna ba da kyakkyawar farawa don koyon yadda ake sharewa.

Ni Joost Nusselder, wanda ya kafa Likitan Kayan aiki, mai tallan abun ciki, kuma uba. Ina son gwada sabbin kayan aiki, kuma tare da ƙungiyara Na ƙirƙira zurfafan labaran yanar gizo tun daga 2016 don taimakawa masu karatu masu aminci tare da kayan aiki & dabarun ƙira.