Ire -iren Ƙura da Illolin Lafiya

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Oktoba 4, 2020
Ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasihu ga masu karatu na, ku. Ban yarda da tallafin da aka biya ba, ra'ayina nawa ne, amma idan kun sami shawarwarin da suka taimaka kuma kuka ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar ɗaya daga cikin hanyoyin haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba. Ya koyi

Ga duk wanda yake da mahimmanci game da gudanar da gida, sanin yadda ake tsaftace shi yana da matukar muhimmanci.

Mutane da yawa na iya fafutukar fahimtar yadda ake magance ƙura da kyau, har ma suna iya amfani da irin abubuwan da ba daidai ba na mafita da kayan aiki don ɗaga nau'in ƙura.

Bayyana nau'in ƙura baya iya zama ƙalubale.

Wannan shine dalilin da ya sa muka ƙirƙiri post ɗin bayanai don taimaka muku.

Iri iri daban -daban & tasirin su

Menene ƙura?

Ƙura ƙura ce da ke yawo a kusa.

Ainihin, ƙurar ƙura ƙaramin abu ne na iska. An sifanta shi gwargwadon nauyinsa da girmansa, wanda aka lissafa a diamita.

Ana yin barbashi idan mahaɗan daban -daban waɗanda ke da haɗari ga lafiyar ɗan adam.

Mafi yawan ƙurar ƙura shine wuraren gine -gine, noma, fasa dutse, da ƙona mai.

Duk da haka, a cikin gida, akwai ƙura iri -iri da ba a iya gani da ido.

A cikin gidanka, yawancin ƙurar tana fitowa ne daga ayyukan ɗan adam na yau da kullun da tushen waje kamar pollen da ƙasa.

Yaya girman ƙura?

Yawancin barbashin ƙura ƙanana ne ƙwarai kuma suna da girman girma daga 1 -100 um. Da yawa ƙanana ne, ana iya ganin su ta hanyar madubin dubawa. Waɗannan ƙananan ƙwayoyin suna daidaitawa saboda nauyi, don haka suna iya kasancewa ko'ina cikin gida.

Ire -iren Ƙura

Ƙura tana tarawa a kowane gida ta wata hanya ko wata. Amma, yana iya sarrafawa da tsaftacewa idan kun san menene kuma yadda ake kawar da shi.

Na tabbata ba ku ma san cewa akwai ƙura iri -iri ba.

Don taimaka muku yin kiran da ya dace, muna ba da shawarar ku yi tunani game da irin ƙurar da za ku fuskanta.

Ƙurar Karfe

Wani nau'in ƙura da ƙila za ku buƙaci magance shi a mataki ɗaya shine ƙurar ƙarfe, wanda zai iya fitowa lokacin da ake haƙa ƙarfe kuma a raba. Wannan na iya zama babban abin haushi a cikin huhu kuma yana iya haifar da matsaloli a cikin makogwaro. Su ma masu guba ne ma, don haka yana da mahimmanci ku saka suturar numfashi lokacin da kuke hulɗa da ƙarfe don gujewa kowane irin lahani ga huhu.

Misalan ƙurar ƙarfe sun haɗa da barbashi daga nickel, cadmium, gubar, da beryllium.

Ƙurar Ma'adinai

Ƙurar ma'adinai yawanci tana fitowa daga wuraren gine -gine ko hakar ma'adinai da masana'antu. Misalan ƙurar ma'adinai sun haɗa da kwal, siminti, da duk wani ƙura da ya ƙunshi silica crystalline.

Ƙurar Ƙura

A ƙarshe, ƙura ƙura ce matsala ta kowa. Yana cikin ɓangaren ƙurar ma'adinai amma ya cancanci sakin layi na kansa. Zai iya zama mai guba sosai a cikin yanayin da bai dace ba. Tsawon fallasawa yana haifar da yanayin da ake kira silicosis. Ana haifar da shi ta hanyar shakar iska da yawa daga ƙurar silica da ke fitowa daga kankare. Hakanan, yana iya haifar da tabon huhu, wanda ke haifar da cutar kansa.

Dust ɗin filastik

Wannan ya fi yawa fiye da yadda kuke tsammani kuma yana iya faruwa lokacin da ake haɗa gilashin don saka shi cikin masana'anta a cikin mafi ma'ana. Wasu mutane cewa yana iya zama batun numfashi ga huhu, don haka muna ba da shawarar cewa ku sanya abin rufe fuska lokacin da kuke aiki da irin wannan samfurin don gujewa haifar da haushi.

Rashin Gashi

Kuskuren gama gari da mutane kan yi tunanin shi ne cewa roba ba za ta iya samar da kowane irin tarkace ko abu ba; ba haka lamarin yake ba. Ƙurar robar ita ce mafita ta yau da kullun da ke tashi a cikin iska kuma tana zuwa daga irin tayoyin mota. Suna son ratayewa a cikin iska kuma su zama nau'in roba mai guba wanda zai iya lalata DNA ɗin ku - yana da alaƙa da halayen rashin lafiyan da hare -haren asma.

Dust Itace

Mafi yawan ƙurar da mutane ke sabawa da ita, ƙurar itace - sawdust, da gaske - shine abin haushi a kan makogwaro wanda wataƙila zai bar ku da matsaloli. Yana iya zama da haɗari sosai, saboda yana iya rufe makogwaro idan an shaƙa. Hakanan yana da alaƙa da halayen rashin lafiyan, ƙirƙirar gamsai, har ma da cutar kansa - yayin da ake bincike akan na ƙarshe, don zama lafiya ka tabbata ka kare kanka da kyau lokacin da ake aikin itace.

Kura Dubu

Wannan na iya faruwa da yawa kuma yana iya fitowa daga alli lokacin da ake amfani da shi ko kuma a goge shi daga kan allo, misali. Duk da yake ba mai guba ba, suna iya zama masu haushi kuma suna iya barin ku cikin yanayin tari idan ƙura ta shiga idanunku, hanci, ko baki. Hakanan yana iya haifar da ciwon kirji don haka tabbatar cewa kun kasance masu ra'ayin mazan jiya sosai lokacin ciyar da kowane nau'in ƙurar alli.

Ƙurar ƙura da kayan lambu

Irin wannan ƙura ta zama ruwan dare gama gari a kusa da gidan amma an yi watsi da ita sosai. Ƙurar ƙura tana fitowa daga tushe na halitta, gami da kayan aiki da abincin da muke adanawa a cikin gidan. Misalan irin wannan ƙura sun haɗa da gari, itace, auduga, da pollens. Kamar yadda zaku iya fada, waɗannan su ma abubuwan rashin lafiyan ne kuma na tabbata kun san aƙalla mutum ɗaya da ke rashin lafiyan pollen.

Halittar halittu

Gidaje cike suke da haɗarin haɗarin haɗari. Irin wannan ƙurar tana fitowa daga mold, spores, microorganisms na iska, da barbashi mai yuwuwa.

Ire -iren ire -iren wadannan kwayoyin halitta suna haifar da babbar barazana ga lafiyar dan adam.

Tsarin Kemikal

Mutane da yawa ba su san cewa ko sunadarai suna haifar da ƙura ba, ba barbashin ruwa kawai ba. Waɗannan ƙwayoyin ƙwayar iska suna shawagi a cikin iska kuma lokacin da kuka shaƙe su, suna sa ku rashin lafiya. Misalan ƙurar sunadarai sun haɗa da magungunan kashe ƙwari da barbashi daga sunadarai masu yawa.

Har ila yau karanta: wane irin ƙurar ƙura zan saya?

Wane ƙura ne mai haɗari?

To, duk ƙura tana da hadari gwargwado, amma wasu sun fi wasu muni.

Gabaɗaya, nau'in ƙurar da ke da haɗari su ne nanoparticles da ƙananan ƙananan abubuwa. Waɗannan ba za a iya gani da ido ba don haka ba za ku taɓa sanin cewa suna kewaye da ku ba.

Misali, da yawa ƙura mai ƙyalli da aka saba samu a samfuran kayan shafa suna haifar da tarkace ƙura. Don haka, lokacin da kuka bar goge kayan shafa mai datti akan tebur, kuna ba da damar ƙura ta zagaya cikin iska.

Dalilin da ƙananan ƙwayoyin cuta ke cikin haɗarin kiwon lafiya shine cewa sun yi ƙanƙan da za a iya shakar su duk da haka suna da girman da za su makale a cikin huhun ku. Suna tarko a jikin huhu don kada ku fitar da su.

Hanyoyi 3 don Rarraba Ƙura

Akwai hanyoyi 3 don rarrabe ƙura, saboda haɗarin haɗari. Kamar yadda na ambata a sama, wasu nau'in ƙura sun fi wasu haɗari.

Ƙananan Hadari (D Class Dust)

Wannan rukunin ya haɗa da yawancin ƙurar gida. Yana da ƙarancin guba don haka ba shi da haɗari fiye da sauran ƙura,

Yayin da ire -iren waɗannan ƙura na iya haifar da rashin lafiyan jiki kuma su sa ku yi tari ko atishawa, ba sa buƙatar ku sanya abin rufe fuska ko amfani da abin ƙura.

L Class Dust ya haɗa da tarkacen itace mai laushi, ƙasa, ƙurar gida, ƙurar gini, da kayan aiki masu ƙarfi.

Hadarin Matsakaici (Ƙurar M Class)

Yawancin mutane suna fuskantar irin wannan ƙura a wurin aiki, ba a gida ba. Kodayake, katako na katako shima yana haifar da ƙura mai haɗari. Irin wannan ƙurar ƙura ce matsakaiciyar barazana ga lafiya, ma’ana akwai wasu munanan cututtuka da ke tattare da ita.

Misalan ƙurar ƙura sun haɗa da benen katako, katako da mutum ya yi, gyaran mahadi, fillers, tubali, tiles, siminti, turmi, ƙura mai ƙura, da fenti.

Mutanen da ke aiki a masana'antar gine -gine sun fi fallasa ƙurar M Class.

Babban Hadari (D Class Dust)

Wannan ita ce nau'in ƙura mafi haɗari. Yana da alaƙa da cututtuka masu mutuwa kamar ciwon daji. Lokacin da aka fallasa ku zuwa Kurar Class H, kuna buƙatar amfani da a kura mai cirewa a kowane lokaci.

Ƙurar ƙura mai haɗari ta haɗa da ƙwayoyin ƙura da ƙwayoyin cuta. Wasu misalai sun haɗa da asbestos, spored mold, bitumen, ma'adinai, da firam ɗin ma'adinai na wucin gadi.

Hanyar Tonawa zuwa Ƙura

Ƙura tana ɗaya daga cikin haɗarin haɗarin lafiyar shiru da ke ɓoye a gidanka. Matsalar ƙura ita ce idan ba ku ɗauke shi duka tare da injin tsabtace ku ba, yana nan yana sake zagayawa cikin iska.

Bisa lafazin Janet Pelley ne adam wata, "Ana sake dawo da ƙurar idan ta damu kuma za ta sake juyewa cikin gidan, tana ɗaukar abubuwa kafin ta sake komawa ƙasa."

Daga ina kura ta ke fitowa daga gida?

Idan kun kasance kamar ni, wataƙila kuna tambayar kanku daga ina duk ƙurar ke fitowa? Da zaran na huta, sai na sake ganin ƙura a ƙasa. Aiki ne mai wuyar kiyaye gidanka babu ƙura.

To, bari in gaya muku hakan bisa ga binciken Paloma Beamer a Jami'ar Arizona, 60% na ƙura a cikin gidanka yana fitowa daga waje.

Kuna ɗaukar wannan ƙura a ciki akan takalmanku, tufafinku, har ma gashin kanku.

Anan akwai wasu hanyoyin gama gari na ƙura a cikin saitin gida:

  • dabbar dabbar
  • mites
  • matacciyar fata
  • arsenic
  • jagoranci
  • DDT
  • kwari
  • tsuntsayen tsuntsaye
  • tarkacen abinci
  • ƙasa
  • pollen
  • kofi da shayi
  • takarda
  • baƙar carbon daga masu bugawa da masu kwafi
  • taba

Hadarin Lafiya na Ƙura

Ƙura tana da alaƙa da yawan cututtuka da cututtuka masu tsanani. Bayyanawa da daɗewa a wurin aiki ko a gida na iya haifar da babbar illa ga jiki.

A kan lokaci, masu bincike sun tabbatar da cewa ƙura babbar matsala ce saboda tana ɗauke da sinadarai masu rushewar endocrine.

Irin wannan sinadaran yana kawo cikas ga aikin al'ada na tsarin endocrine na jiki kuma yana shafar hormones da metabolism.

Me ya sa ƙura ta yi muni?

Ƙurar ƙura ƙura ce don haka sun haɗa da tarkace masu haɗari da matattun fata. Tun da ƙura ƙanana ce da za a iya shakar ta, tana iya haifar da cutar rigakafi a cikin wasu mutane. Na tabbata kun fuskanci ƙurar ƙura wanda ke sa ku yi tari da atishawa.

Anan akwai jerin illoli guda 10 na gama gari waɗanda ke da alaƙa da haɗarin mutum ga ƙura:

  1. allergies
  2. Cancer
  3. Cututtukan Endocrine
  4. Ganin ido
  5. Cututtukan fata da cututtuka
  6. Cututtukan numfashi
  7. Tsarin guba
  8. Hard karfe cuta
  9. Cututtuka na Autoimmune
  10. Laifukan jijiyoyin jini (wannan yafi raɗa)

Wani babban haɗarin ƙura shine ingancin sa '. Wannan yana nufin ƙura na iya ɗauke da ƙwayoyin cuta masu mutuƙar mutuwa don haka tana kamuwa da cututtuka da zarar an shiga cikin jiki.

Wannan yana da haɗari musamman tare da cutar ta ci gaba. Wannan shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci ku tsaftace gidanka kuma ku guji kamuwa da cuta.

Kwayar

Kamar koyaushe, ku kasance a faɗake kuma ku tabbata cewa ba za ku taɓa barin kanku a cikin wani wuri ba inda za ku yi haɗarin ɗaukar irin wannan samfurin a cikin huhun ku.

Mafi wayo da zaku iya kasancewa game da wannan yanzu, ƙarancin lalacewar da kuke buƙatar damuwa saboda yawan ƙura da ƙura a cikin shekaru.

Muhimmiyar taka tsantsan da za a ɗauka ita ce tsabtace gidanka a kai a kai da mayafi mai ɗumi da injin tsabtace injin.

Har ila yau karanta: sau nawa ya kamata in wanke gidan na?

Ni Joost Nusselder, wanda ya kafa Likitan Kayan aiki, mai tallan abun ciki, kuma uba. Ina son gwada sabbin kayan aiki, kuma tare da ƙungiyara Na ƙirƙira zurfafan labaran yanar gizo tun daga 2016 don taimakawa masu karatu masu aminci tare da kayan aiki & dabarun ƙira.