Yadda Ake Auna Diamita Da Ma'aunin Tef

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Maris 16, 2022
Ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasihu ga masu karatu na, ku. Ban yarda da tallafin da aka biya ba, ra'ayina nawa ne, amma idan kun sami shawarwarin da suka taimaka kuma kuka ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar ɗaya daga cikin hanyoyin haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba. Ya koyi
Abu ne mai sauƙi don tantance tsayi ko tsayin abu. Kuna iya cika shi tare da taimakon mai mulki. Amma idan aka zo batun tantance diamita na silinda ko da'irar da ke da wuya zai zama da wahala kadan. Na tabbata cewa yawancin mu sun yi ƙoƙarin auna diamita tare da mai mulki mai sauƙi a kalla sau ɗaya a rayuwarmu. Na kasance a cikin wannan yanayin sau da yawa ni kaina.
Yadda-Don-Auna-Diamita-Tare da-A-Tepe-Auna
Koyaya, auna diamita na silinda ko da'ira ba ta da wahala kamar yadda yake gani. Kuna iya yin hakan cikin sauƙi idan kun san ainihin hanya don shi. A cikin wannan labarin, zan nuna muku yadda ake auna diamita tare da diamita Talla ma'auni. Ci gaba da karanta wannan labarin idan ba kwa son ƙara damu da tambayar.

Menene Ma'aunin Tef

Ma'aunin tef ko tef ɗin ma'auni tsayi ne, sirara, ɗigon filastik, zane, ko ƙarfe wanda aka buga ma'auni a kai (kamar inci, santimita, ko mita). Ya ƙunshi abubuwa daban-daban, gami da tsayin harka, bazara da birki, ruwa/tef, ƙugiya, rami mai haɗawa, kulle yatsa, da bel ɗin bel. Kuna iya auna tsayi, tsayi, faɗin abu ta amfani da wannan kayan aiki. Hakanan zaka iya amfani da shi don ƙididdige diamita na da'ira.

Auna Diamita Tare da Ma'aunin Tef

Kafin mu auna diamita na da'ira, dole ne mu fara fahimtar menene da'ira da menene ainihin diamita. Da'irar layi ce mai lanƙwasa tare da duk maki a nisa ɗaya daga tsakiya. Kuma diamita ita ce tazarar da ke tsakanin maki biyu (matuƙar a gefe ɗaya da kuma aya ta ɗaya gefen) na da'irar da ta ratsa ta tsakiya. Kamar yadda muka san menene da'ira da menene diamita, yanzu muna shirye don auna diamita na da'irar tare da ma'aunin tef. Dole ne ku ɗauki takamaiman matakai don cika wannan, waɗanda zan yi daki-daki a cikin wannan ɓangaren post ɗin.
  • Nemo cibiyar da'irar.
  • Haɗa tef ɗin zuwa kowane wuri akan da'irar.
  • Yi lissafin radius na da'irar.
  • Ƙayyade kewaye.
  • Yi lissafin diamita.

Mataki 1: Nemo Cibiyar Da'ira

Mataki na farko shine gano tsakiyar silinda maras tushe ko madauwari abu wanda kake son tantance diamita. Kuna iya samun cibiyar cikin sauƙi tare da kamfas, don haka kada ku damu.

Mataki 2: Haɗa tef ɗin zuwa kowane wuri akan Da'irar

A cikin wannan mataki haɗa ƙarshen ma'aunin tef a wani wuri a kan da'irar. Yanzu ja ƙarshen ma'aunin tef zuwa matsayi a wancan gefen da'irar. Dole ne ku tabbatar da cewa madaidaiciyar layin da ke haɗa maki biyu (ƙarshen ɗaya da ɗayan ƙarshen tef ɗin aunawa) ya bi ta tsakiyar da'irar. Yanzu, ta amfani da alamar launi, yi wa waɗannan maki biyu alama akan ma'auni kuma ɗauki karatu. Lura cewa yakamata ku ajiye karatunku a cikin faifan rubutu.

Mataki 3: Lissafin Radius na Da'irar

Yanzu dole ne ku auna radius na da'irar. Radius na da'irar ita ce tazarar dake tsakanin tsakiyar da'irar da kowane batu akansa. Yana da sauƙin ƙididdigewa kuma zaka iya yin hakan tare da taimakon ma'auni ko kamfas. Sanya ƙarshen ma'aunin tef ɗin a tsakiya da ɗayan ƙarshen akan kowane batu na layin mai lanƙwasa don yin wannan. A kula da lambar; shi ne radius na da'ira ko silinda mara tushe.

Mataki 4: Ƙayyade Da'irar

Yanzu auna da'irar da'irar, wanda yayi daidai da tsayin da'irar. A wasu sharuddan, shi ne kewayen da'irar. Don tantance kewayen da'irar dole ne a yi amfani da dabarar da ke C = 2πr. Inda r shine radius na da'irar (r= radius) kuma π shine akai-akai wanda darajarsa ita ce 3.1416 (π=3.1416).

Mataki na 5: Yi lissafin Diamita

Mun tattara duk bayanan da za mu buƙaci don gano diamita na da'irar. Za mu iya gano diamita a yanzu. Don yin haka, raba kewaye da 3.141592, (C = 2πr/3.1416) wanda shine darajar pi.
Yi lissafin diamita
Misali, idan kuna son samun diamita na da'irar tare da radius na r=4, kewayen da'irar zai zama C=2*3.1416*4=25.1322 (ta amfani da dabara C = 2πr). Kuma diamita na da'irar zai zama D=(25.1328/3.1416)=8.

Tambayoyi da yawa (FAQs)

Tambaya: Shin zai yiwu a yi amfani da mai mulki don auna diamita?

amsa: Ee yana yiwuwa a auna diamita na da'irar ta amfani da mai mulki. A wannan yanayin, lissafin zai kasance daidai da da, amma maimakon yin amfani da tef ɗin aunawa, kuna buƙatar amfani da mai mulki don ɗaukar ma'auni.

Tambaya: Menene kayan aiki mafi inganci don auna diamita na da'ira?

amsa: Dangane da auna tef, calipers da micrometers sune kayan aiki mafi inganci don auna diamita.

Kammalawa

Tun da daɗewa, an gano hanyar auna diamita. Duk da tsawon lokaci da aka wuce, ƙididdige diamita har yanzu yana da amfani a fagage da yawa, waɗanda suka haɗa da lissafi, kimiyyar lissafi, lissafi, ilmin taurari, da ƙari. Kuma ba zai canza ba a nan gaba. Don haka, kar a yi watsi da mahimmancin siyan ma'aunin tef mai inganci. Za ku sami duk bayanan da kuke buƙata game da auna diamita na da'ira a cikin wannan labarin. Da fatan za a gungurawa zuwa labarin kuma karanta shi ba tare da bata lokaci ba, idan ba ku yi haka ba tukuna.
Har ila yau karanta: yadda ake karanta ma'aunin tef a mita

Ni Joost Nusselder, wanda ya kafa Likitan Kayan aiki, mai tallan abun ciki, kuma uba. Ina son gwada sabbin kayan aiki, kuma tare da ƙungiyara Na ƙirƙira zurfafan labaran yanar gizo tun daga 2016 don taimakawa masu karatu masu aminci tare da kayan aiki & dabarun ƙira.