Yadda ake karanta allon Oscilloscope

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Yuni 20, 2021
Ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasihu ga masu karatu na, ku. Ban yarda da tallafin da aka biya ba, ra'ayina nawa ne, amma idan kun sami shawarwarin da suka taimaka kuma kuka ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar ɗaya daga cikin hanyoyin haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba. Ya koyi
Oscilloscope yana auna ƙarfin wutar lantarki na kowane tushe kuma yana nuna ƙarfin lantarki vs. jadawalin lokaci akan allon dijital da ke manne da shi. Ana amfani da wannan jadawali a fannoni daban-daban na injiniyan lantarki da likitanci. Saboda daidaito da wakilcin gani na bayanan. oscilloscopes sune na'urar da ake amfani da ita sosai. A kallo na farko, yana iya zama kamar ba wani abu na musamman amma yana iya zama da amfani sosai wajen fahimtar yadda sigina ke aiki. Kula da canjin koyaushe zai iya taimaka muku nemo cikakkun bayanai waɗanda ba zai yiwu ba a gano su ba tare da jadawali mai rai ba. Za mu koya muku karanta oscilloscope allo don wasu dalilai na likita da injiniya gama gari.
Yadda Ake Karanta-allo-Oscilloscope

Amfanin Oscilloscope

Amfani da oscilloscope galibi ana gani don dalilai na bincike. A cikin injiniyan lantarki, yana ba da wakilci mai mahimmanci kuma madaidaicin wakilcin gani na ayyuka masu rikitarwa. Baya ga ainihin abubuwan yau da kullun, mitar, da fa'ida, ana iya amfani da su don yin karatu don kowane hayaniya akan da'irori. Hakanan ana iya duba sifofin raƙuman ruwa. A fagen ilimin likitanci, ana amfani da oscilloscopes don yin gwaje -gwaje daban -daban akan zuciya. Canjin canjin ƙarfin lantarki tare da lokaci ana fassara shi zuwa bugun zuciya. Kallon jadawali akan oscilloscopes, likitoci na iya cire mahimman bayanai game da zuciya.
Amfani-na-an-Oscilloscope

Karatun allon Oscilloscope

Bayan kun haɗa masu bincike zuwa tushen ƙarfin lantarki kuma ku sami nasarar samun fitarwa akan allon, yakamata ku iya karantawa da fahimtar menene ma'anar fitowar. Jadawalin yana nufin abubuwa daban -daban don aikin injiniya da magani. Za mu taimaka muku fahimtar duka ta hanyar amsa wasu tambayoyin da aka fi sani.
Karatun-wani-Oscilloscope-Screen

Yadda ake auna AC Voltage tare da Oscilloscope?

Madadin madaidaicin halin yanzu ko ƙarfin AC yana canza shugabanci na gudana dangane da lokaci. Don haka, jadawalin da aka samu daga ƙarfin AC shine raƙuman ruwa. Za mu iya lissafa mita, amplitude, lokaci lokaci, hayaniya, da sauransu daga jadawali.
Yadda ake auna-AC-Voltage-with-Oscilloscope-1

Mataki 1: Fahimtar sikelin

Akwai ƙananan akwatunan murabba'i akan allon oscilloscope ɗin ku. Kowane ɗayan waɗannan murabba'i ana kiransa rarrabuwa. Sikelin, duk da haka, shine ƙimar da kuka sanya wa murabba'i ɗaya, watau rarrabuwa. Dangane da irin sikelin da kuka saita akan gatura biyu karatun ku zai bambanta, amma za su fassara zuwa abu ɗaya a ƙarshe.
Fahimtar-sikelin

Mataki na 2: San Sashin Tsaye da Tsaye

A duk faɗin kwance ko X-axis, ƙimar da zaku samu tana nuna lokaci. Kuma muna da ƙimar ƙarfin lantarki a duk fadin Y-axis. Akwai ƙugiya a sashin tsaye don saita ƙimar voltages ta rabo (volts/div). Akwai ƙima a sashin kwance kuma wanda ke saita ƙimar kowane rabo (lokaci/div). Yawancin lokaci, ba a saita ƙimar lokacin a cikin daƙiƙa. Miliyoyin daƙiƙa (ms) ko microseconds sun fi yawa saboda yawancin ƙarfin da aka auna yawanci ya kai kilohertz (kHz). Ana samun ƙimar ƙarfin lantarki a cikin volts (v) ko millivolts.
Sashen-Tsaye-da-Bangare

Mataki na 3: Buga Ƙunƙarar Matsayi

Akwai wasu ƙwanƙwasa biyu, duka a kwance da sashin sashin oscilloscope, wanda zai ba ku damar motsa dukkan jadawali/ adadi na siginar a fadin X da Y-axis. Wannan yana iya zama da amfani sosai don samun ingantaccen bayanai daga allon. Idan kuna son madaidaicin bayanai daga jadawali, kuna iya matsar da jadawali a kusa kuma ku daidaita shi da ƙarshen faɗin yanki. Ta wannan hanyar, zaku iya tabbatar da ƙididdigar rarrabuwa. Koyaya, kar a manta da la'akari da ɓangaren ɓangaren jadawali.
Kiran-matsayi-Knobs

Mataki na 4: Daidaitawa

Da zarar kun saita ƙwanƙwasa zuwa yanayin da ya dace, kuna iya fara ɗaukar ma'aunai. Mafi girman tsayin a tsaye wanda jadawali zai kai daga ma'auni ana kiranta amplitude. Ka ce, kun saita ma'auni akan Y-axis a matsayin 1volts a kowane rabo. Idan jadawalin ku ya kai ƙananan ƙananan murabba'i 3 daga ma'aunin, to girman sa shine 3 volts.
-Aukarwa
Ana iya gano lokacin jadawali ta hanyar auna tazara tsakanin amplitudes biyu. Don ax-X, bari mu ɗauka cewa kun saita sikelin zuwa 10micro seconds a kowane rabo. Idan tazara tsakanin maki biyu mafi girman jadawalin ku shine, a ce, rabo 3.5, to yana fassara zuwa 35micro seconds.

Dalilin da yasa Aka Gano Manyan Wave akan Oscilloscope

Wasu ƙwanƙwasawa a tsaye da sashin kwance za a iya bugawa don canza sikelin jadawali. Ta hanyar canza sikelin, kuna zuƙowa ciki da waje. Saboda babban sikelin, a ce, 5units a kowane rabo, za a ga manyan raƙuman ruwa akan oscilloscope.

Menene DC Offset akan An Oscilloscope

Idan amplitude na raƙuman ruwa, shi ne sifili, an kafa raƙuman ruwa ta yadda hanyar X-axis tana da ƙimar sifili don daidaitawa (ƙimar axis Y). Koyaya, an ƙirƙiri wasu siginar igiyar sama sama da axis X ko a ƙasa da axis X. Wancan ne saboda mahimmancin amplitude ɗin su ba sifili bane, amma ya fi ko ƙasa da sifili. Wannan yanayin shi ake kira DC offset.
Menene-DC-Offset-on-An-Oscilloscope

Dalilin da yasa Aka Gano Manyan Wave akan Oscilloscope Wakiltar Ƙwaƙwalwar Hanya

Lokacin da ake ganin manyan raƙuman ruwa akan oscilloscope, yana wakiltar ƙanƙancewar ventricular. Raƙuman ruwa sun fi girma saboda aikin famfo na ventricles na zuciya yana da ƙarfi fiye da atria. Wannan saboda ventricle yana fitar da jini daga zuciya, zuwa ga jiki duka. Don haka, yana buƙatar babban adadin ƙarfi. Likitoci suna lura da raƙuman ruwa kuma suna nazarin raƙuman ruwa da aka kafa akan oscilloscope don fahimtar yanayin ventricles da atria kuma a ƙarshe, zuciya. Duk wani siffa mai ban mamaki ko ƙimar samuwar raƙuman ruwa yana nuna matsalolin zuciya waɗanda likitoci za su iya yi.
An Gano Manyan-Waves-on-the-Oscilloscope

Bincika don Ƙarin Bayani akan Allon

Oscilloscopes na zamani na nuna ba kawai jadawali ba amma saitin wasu bayanai ma. Mafi na kowa daga waɗancan bayanan shine mitar. Tunda oscilloscope yana ba da bayanai dangane da wani lokaci, ƙimar mita na iya ci gaba da canzawa dangane da lokacin. Adadin canji ya dogara da batun gwaji. Kamfanonin da suke yin top ingancin oscilloscopes suna ƙoƙari koyaushe don haɓaka ƙwarewar mai amfani tare da na'urorin su da tura iyaka. Tare da wannan burin a zuciya, suna sanya adadi mai yawa na ƙarin saiti don na'urar. Zaɓuɓɓuka don adana jadawali, gudanar da wani abu akai -akai, daskare jadawali, da sauransu wasu abubuwa ne da zaku iya ganin bayanan su akan allo. A matsayin mai farawa, iya karantawa da tattara bayanai daga jadawali shine duk abin da kuke buƙata. Ba kwa buƙatar fahimtar su gaba ɗaya. Da zarar kun sami nutsuwa da shi, fara bincika maballin kuma ku ga waɗanne canje -canje ke zuwa akan allon.

Kammalawa

Oscilloscope kayan aiki ne mai mahimmanci duka a fagen kimiyyar likitanci da injiniyan lantarki. Idan kuna da wasu tsoffin samfuran oscilloscopes, muna ba da shawarar ku fara da shi da farko. Zai fi sauƙi kuma ƙasa da rudani idan kun fara da wani abu na asali.

Ni Joost Nusselder, wanda ya kafa Likitan Kayan aiki, mai tallan abun ciki, kuma uba. Ina son gwada sabbin kayan aiki, kuma tare da ƙungiyara Na ƙirƙira zurfafan labaran yanar gizo tun daga 2016 don taimakawa masu karatu masu aminci tare da kayan aiki & dabarun ƙira.