Welding vs Soldering

da Joost Nusselder | An sabunta akan:  Yuni 20, 2021
Ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasihu ga masu karatu na, ku. Ban yarda da tallafin da aka biya ba, ra'ayina nawa ne, amma idan kun sami shawarwarin da suka taimaka kuma kuka ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar ɗaya daga cikin hanyoyin haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba. Ya koyi
Muhawarar da aka daɗe ana yi, ba na tsammanin wannan post ɗin zai zama ƙarshensa. Amma na tabbata cewa za ku iya tabbatar da abin da ake buƙata idan ya zo yanke shawara tsakanin su biyun. Haka ne, biyu daga cikinsu suna kama da gaske, amma ba komai bane illa iri ɗaya.
Welding-Vs-Soldering

Za a iya Soldering Sauya waldi?

Ee, zaku iya yin soldering a maimakon walda wani lokaci. Bayan haka, soldering shine kawai zaɓi don shari'o'in da ba za a iya haɗa ƙarfe biyu ba. Soldering da walda, ayyukan biyu suna da kama iri ɗaya, amma tsarin su da dabarun su sun bambanta. Duk da haka, welded gidajen abinci suna dauke da karfi. Abubuwan da ba su da ƙarfe kamar jan ƙarfe da tagulla sun fi alfarwa fiye da weld. Ga wasu lokuta, idan yana da tsari, ana ba da shawarar yin walda maimakon siyarwa. Idan ba tsari bane, zaku iya siyarwa maimakon walda. Amma haɗin gwiwa na iya zama ba iri ɗaya ba.

Welding vs Soldering

Kamar yawancin sharuddan takardar ƙarfe, soldering da walda ana amfani da jituwa. Duk waɗannan sharuɗɗan biyu ana ɗaukar su azaman hanyoyin haɗa ƙarfe. Amma matakan da dabaru sun bambanta. Ta hanyar sani game da sharuɗɗan biyu yadda yakamata, zaku sami cikakkiyar masaniyar wacce hanya ce mafi dacewa don buƙatun ku.
Soja

Nau'in Welding

Welding wani tsari ne na sassaƙaƙƙen kayan aiki na lokaci-lokaci, galibi ƙarfe inda ake amfani da babban zafin jiki don narkar da gindin ƙarfe da haɗa sassan. Ana amfani da tsari don yin haɗin gwiwa tsakanin ƙarfe biyu. Amma maimakon zafin jiki, ana iya amfani da babban matsin lamba. Akwai nau'ikan waldi daban -daban. An ba da jerin a ƙasa. Walƙatar MIG Welding MIG kuma ana kiranta walda Gas Metal Arc. Yana da mashahuri kuma mafi sauƙi nau'in kuma an ba da shawarar sosai ga masu farawa. Wannan walda ya ƙunshi iri biyu. Nau'in farko yana amfani da waya mai buɗewa ko mara ƙarfi kuma daga baya ana amfani da madaidaicin juzu'in. Ana amfani da walda waya mara waya don haɗa ƙarfe daban -daban tare. A gefe guda, ana amfani da walda na MIG flux core don amfani da waje saboda baya buƙatar kowane mita mai gudana da wadatar gas. Idan kun kasance masu waldawar sha'awa ko mai sha'awar DIY, wannan tsarin walda shine mafi kyawun tafiya. A wannan yanayin, lura cewa akwai kwalabe na musamman don walda MIG. Wutar TIG TIG waldi da aka sani da Gas Tungsten Arc waldi. Shi ne mafi mashahuri kuma m nau'in walda. Amma wannan walda don matakin ƙwararru ne kuma yana da wahalar amfani. Dole ne ku yi amfani da hannayenku biyu da fasaha don yin walƙiya mai kyau na TIG. Ɗayan hannunka yana buƙatar ciyar da sanda ko ƙarfe da kake son walda yayin da ɗayan hannun yana buƙatar riƙe a Farashin TIG. Tocilan yana samar da zafi da baka don walda yawancin karafa na gargajiya da suka hada da aluminum, karfe, gami da nickel, jan karfe, cobalt, da titanium. Al'adar sanda Ana ɗaukar walda sanda kamar Welding Metal Arc Welding. A cikin irin wannan tsari, ana yin walda ta tsohuwar hanya. Ya fi sauƙi fiye da walda TIG amma ya fi WIG walƙiya wuya. Don waldi na itace, kuna buƙatar sandar walda ta lantarki. Plasma Arc Welding Wutar Plasma Arc fasaha ce mai hankali kuma ta zamani wacce ake amfani da ita musamman a aikace -aikacen sararin samaniya inda kaurin ƙarfe ya kai kusan inci 0.015 kamar injin injin ko hatimin iska. Tsarin wannan walda yayi kamanceceniya da walda TIG. Walda Gas Ba a amfani da Welding na Gas a yanzu. Wurin walƙiya na TIG ya ɗauki matsayinsa galibi. Don irin wannan walda, ana amfani da iskar oxygen da acetylene kuma suna da sauƙin ɗauka. Ana amfani da shi don walda guntun murfin motar baya tare. Wutar Lantarki da Welding Laser Yana da nau'in walda mai tsada sosai. Amma sakamakon wannan walda shima yana zuwa daidai. Ana ɗaukar nau'in nau'in fasaha mai walƙiya mai ƙarfi.

Ire -iren Wasa

Solder tsari ne na haɗa ƙarfe biyu ko fiye tare ba tare da narkar da ƙarfe na gindi ba. Ana yin aikin ne ta hanyar sanya keɓaɓɓen alloy da ake kira solder tsakanin ƙarfe biyu kuma ana narkar da solder ɗin don haɗa su. Akwai ire -iren ire -iren ire -iren ire -irensu kamar taushi mai taushi, taurin wuya, da brazing. Hard Soldering Tsarin siyarwa mai wuya ya fi na taushi laushi. Amma haɗin da wannan tsari ya haifar ya fi ƙarfi. Ana amfani da babban zafin jiki don narkar da mai siyar da wannan siyarwa. Kullum mai siyarwa da ake amfani da shi a cikin wannan tsari shine tagulla ko azurfa kuma don narkar da su ana buƙatar busawa. Kodayake wurin narkar da azurfa ya yi ƙasa da tagulla, yana da tsada. Hard soldering kuma ana kiranta azaman azaman azurfa lokacin amfani da azurfa. Don haɗa ƙarfe kamar jan ƙarfe, tagulla, ko azurfa, ana amfani da azurfa azurfa. Brazing Brazing kuma ana ɗauka azaman nau'in mai siyarwa. Ya ƙunshi wani abu mai siyarwa wanda ke da babban narkewa fiye da abin da ake amfani da shi a cikin sikeli mai taushi da taushi. Amma kwatankwacinsa, ya fi kama da taurin wuya. Ƙananan ƙarfe suna da zafi kuma a wancan lokacin mai zafi, mai siyar da abin da ake kira brazing filler material an sanya shi tsakanin. Ana narkar da mai siyarwa nan da nan bayan sanya shi. Duk da haka, akwai wasu bambance -bambance tsakanin soldering na al'ada da brazing.

Abubuwan da Ya Kamata Ku Yi La'akari da su

Soldering yawanci yana buƙatar ƙananan zafin jiki kamar yadda ba a narkar da ƙarfe na ƙarfe kuma ta haka ne wurin narkar da mai siyarwa ya zama ƙasa da ƙarfe na tushe. Amma da bond halitta ta soldering ba shi da ƙarfi kamar walda kamar a walda ba a amfani da ƙarin ƙarfe tsakanin. Ana narkar da ƙananan ƙarfe kuma an haɗa su wanda ya fi abin dogaro. Welding ya fi kyau ga karafa waɗanda ke da maki mai narkewa mafi girma. Don haɗa ƙarfe mai kauri, waldi shine mafi kyau. Idan kuna buƙatar haɗa manyan manyan ƙarfe guda biyu gaba ɗaya maimakon a lokaci ɗaya, walda ba zai zama zaɓi mai kyau ba. Don ƙananan ƙarfe kuma idan kuna son kammalawa mara kyau, soldering zai fi kyau.
Welding

Menene Soft Soldering?

Tsarin siyarwa mai taushi ya shahara a masana'antar lantarki da masana'antar bututun ruwa. Ana amfani da wannan hanyar don ƙirƙirar haɗin gwiwa tsakanin abubuwan lantarki akan da'ira. A cikin wannan tsari, ana yin siyar da kwano, gubar, da sauran nau'ikan ƙarfe. Don tabbatar da kwanciyar hankali, ku iya amfani da wani sinadarin acid da ake kira juyi. A cikin soldering mai taushi, ko dai ana amfani da baƙin ƙarfe na lantarki ko mai amfani da iskar gas. A bond halitta ta wannan soldering ne mafi rauni fiye da wuya solder. Amma saboda saukin sa, wannan mai siyarwar ya zama gama gari ga masu farawa.

Shin Nishaɗi yana da kyau kamar Welding?

Kamar yadda aka fada a baya, soldering ba shi da ƙarfi kamar walda. amma ga wasu karafa, soldering yana aiki kamar walda. Koda ga wasu karafa, kamar jan ƙarfe, tagulla, siyar da azurfa yana aiki fiye da walda. Don kayan aikin lantarki, aikin famfo da kayan ado, soldering yana yin haɗin sauri da kyau.

Yaya Ƙarfin Hadin gwiwa?

Nau'in L-haɗin gwiwa mai inci 4-inch yawanci yana zuwa tare da ƙimar matsa lamba na 440 psi. mai siyar da azurfa na ƙananan yanayin zafi yana da ƙarfin ƙarfi na kusan psi 10,000. Amma masu siyar da azurfa na iya samun ƙarfin ƙarfi akan 60,000 psi wanda yake da wahalar samu.

Shin solder hadin gwiwa kasa?

Ee, haɗin haɗin gwiwa yana ƙasƙantar da kan lokaci kuma yana iya kasawa. Galibin kaya da yawa, yana haifar da ɓarkewar tashin hankali, ɗorewar dindindin na dindindin da lodin cyclic ya sa soldering ya gaza. An fi sanin gazawar a matsayin mai rarrafe kuma yana haifar da yanayin zafi. Amma saboda dalilan da ke sama, hakanan yana iya faruwa a zafin jiki na ɗaki.

Shin Brazing Yafi Karfin Welding?

Abubuwan haɗin gwiwa da aka ƙera na iya zama da ƙarfi fiye da ƙarfe kasancewa haɗin gwiwa. Amma ba za su iya zama ƙarfi fiye da welded gidajen abinci. Don haɗa kayan aikin walda an haɗa su kuma kayan aikin tushe sun fi ƙarfi fiye da kayan filler. Abubuwan filler suna da ƙananan wuraren narkewa. Don haka zafin da ake buƙata yana da ƙanƙanta, amma cikin ƙarfi, ba ɗaya suke ba.

Welding Vs Brazing

Welding yana haɗuwa da ƙarfe ta hanyar haɗa ƙananan ƙarfe yayin da, brazing ya haɗa ƙarfe ta narke kayan filler. Kayan kayan da aka yi amfani da shi yana da ƙarfi, amma zafin da ake buƙata don brazing ya yi ƙasa da na walda. Don haka, brazing yana cin ƙarancin kuzari fiye da walda. Amma ga wasu ƙananan ƙarfe, brazing na iya zama mafi kyawun zaɓi.

Brazing vs Soldering

Bambanci tsakanin su shine zafin jiki. Yawancin lokaci, a cikin siyarwa, kayan filler yana da wurin narkewa a ƙasa 450C. Amma don brazing, kayan da ake amfani da su suna da wurin narkewa sama da 450C. Brazing yana da ƙaramin tasiri akan karafa fiye da siyarwa. Haɗin gwiwa da aka yi ta siyarwa bai fi ƙarfin brazing ba.

FAQ

Q: Wane ƙarfe ne ba za a iya sayar da shi ba? Amsa: Gabaɗaya, ana iya siyar da duk ƙarfe. Amma wasu suna da wahalar siyarwa, don haka yana da kyau a guji saida su kamar bakin karfe, aluminium, tagulla, da sauransu Da kyau, aluminium ta amfani da baƙin ƙarfe yana buƙatar kulawa ta musamman. Q: . Akwai manne da ke aiki kamar soja? Amsa: Ee, MesoGlue manne ne na ƙarfe wanda za'a iya amfani dashi maimakon mai siyarwa. Wannan samfurin yana aiki a zafin jiki na ɗaki da manne na ƙarfe wanda zai iya manna guntun ƙarfe tare da saurin ɓarna tare da sarrafa wutar lantarki. Q: Shin ina bukata don amfani da juzu'i zuwa mai siyarwa? Amsa: Haka ne, ku bukatar amfani da juyi idan ba a kara da shi a cikin solder ba. Yawanci, yawancin sojojin da ake amfani da su don amfani da na'urorin lantarki suna da jigon motsi na ciki, a wannan yanayin, ba kwa buƙatar ɗaya.

Kammalawa

Kasancewa ma'aikacin ƙarfe ko mai sha'awar sha'awa, dole ne ku sani game da walda da siyarwa. Idan kuka ɗauke su da ƙima, ƙila ba za ku taɓa samun sakamakon da kuke tsammani ba. Kodayake sun yi kama sosai daga waje, wasu manyan fannoni sun sanya su manyan hanyoyi biyu na haɗa ƙarfe. Wannan labarin yana mai da hankali kan cikakkun bayanai na walda, soldering, da brazing kuma. Da fatan, zai cire duk rudani akan sharuɗɗan, bambance -bambancen su, kamanceceniya, da fannonin aiki.

Ni Joost Nusselder, wanda ya kafa Likitan Kayan aiki, mai tallan abun ciki, kuma uba. Ina son gwada sabbin kayan aiki, kuma tare da ƙungiyara Na ƙirƙira zurfafan labaran yanar gizo tun daga 2016 don taimakawa masu karatu masu aminci tare da kayan aiki & dabarun ƙira.